Quyết liệt phòng, chống dịch tả lợn châu Phi tái phát
Hiện nay, dịch tả lợn châu Phi đã tái phát tại xã Yên Lộc, Lưu Phương, Thượng Kiệm, Như Hòa, Xuân Chính, Chất Bình, Đồng Hướng sau nhiều ngày trên địa bàn huyện không ghi nhận ca mắc. Cấp ủy đảng, chính quyền từ huyện đến cơ sở và cơ quan chuyên môn đang quyết liệt xử lý, ngăn chặn các nguồn lây lan dịch bệnh
Trước những diễn biến phức tạp của Dịch tả lợn Châu Phi, công tác phòng, chống dịch tả lợn Châu Phi được cấp ủy, chính quyền từ huyện đến cơ sở triển khai quyết liệt. UBND huyện đã ban hành các công văn chỉ đạo, tập trung kiểm soát và triển khai các biện pháp khống chế bệnh Dịch tả lợn Châu Phi như: Công văn số 1603/UBND ngày 14/9/2020, công văn 1888/UBND ngày 21/9/2020, công văn số 1920/UBND ngày 28/10/2020 và các quyết định công bố dịch tại các xã Yên Lộc, Lưu Phương, Thượng Kiệm, Như Hòa và Xuân Chính. Đồng thời kiện toàn Ban chỉ đạo phòng chống dịch bệnh động vật huyện Kim Sơn, thành lập tổ công tác kiểm tra, giám sát và xử lý nhanh các ổ bệnh dịch tả lợn Châu Phi
Sau nhiều ngày không ghi nhận ca mắc dịch tả lợn Châu Phi trên địa bàn, đến 11/9/2020 dịch bệnh tái phát tại 1 hộ chăn nuôi thuộc xóm 7, xã Yên Lộc. Ngay sau khi nhận được thông báo, các ngành chức năng phối hợp cùng địa phương triển khai đồng bộ các biện pháp khoanh vùng dập dịch (tiêu hủy lợn mắc bệnh, khử trùng tiêu độc ổ dịch và môi trường xung quanh). UBND huyện cấp 52 tấn vôi bột cho các xã, thị trấn thực hiện công tác phòng, chống bệnh Dịch tả lợn Châu Phi.
UBND huyện triển khai công tác phòng, chống bệnh Dịch tả lợn Châu Phi đến các xã, thị trấn
Theo báo cáo của phòng nông nghiệp và phát triển nông thôn: Từ 11/9 đến 18/11/2020, bệnh dịch tả lợn Châu Phi tái phát tại 5 xã đó là: xã Yên Lộc, Lưu Phương, Thượng Kiệm, Như Hòa, Xuân Chính, số lợn đã tiêu hủy là 136 con, trọng lượng 9.883kg. Nhờ những nỗ lực của cả hệ thống chính trị từ huyện đến cơ sở cùng nhân dân trong việc thực hiện các giải pháp phòng chống dịch tả lợn Châu Phi nên sau 30 ngày kể từ thời điểm xảy ra dịch tả lợn Châu Phi trên địa bàn xã Yên Lộc không phát sinh thêm ổ dịch mới. UBND huyện đã ban hành quyết định về việc công bố hết dịch bệnh tả lợn châu Phi xã Yên Lộc. Xã Lưu Phương đã qua 26 ngày, xã Thượng Kiệm đã qua 19 ngày và xã Như Hòa đã qua 18 ngày chưa phát sinh thêm ổ dịch mới.
Tuy nhiên, thực tế cho thấy, dịch bệnh đang có diễn biến phức tạp. Dịch tả lợn châu Phi hiện chưa có thuốc chữa và vắc - xin phòng, chống. Cùng với đó, thời tiết nóng, ẩm thất thường là điều kiện thuận lợi cho virus dịch tả lợn châu Phi phát triển. Cơ chế lây truyền bệnh khá đa dạng; qua phương tiện vận chuyển, nguồn thức ăn, nguồn nước, người vào vùng dịch không được khử trùng tiêu độc, qua các loại động vật trung gian truyền nhiễm (côn trùng, chuột, chim…). Dịch bùng phát mạnh nhưng tập trung chính ở các hộ chăn nuôi nhỏ lẻ, công tác phòng chống dịch bệnh không được bảo đảm…
Biểu hiện và cách phòng, chống Dịch tả lợn Châu Phi (Nguồn internet)
Hiện, tổng đàn lợn toàn huyện trên 60.000 con, trong đó lợn nái, lợn đực giống là 8.000 con, lợn thịt 34.000 con và lợn con 19.000 con. Các xã có tổng đàn lợn nhiều như xã Như Hòa, Chất Bình, Kim Mỹ, Cồn Thoi, Văn Hải, Lai Thành. Để kiểm soát tốt bệnh Dịch tả lợn Châu Phi, UBND huyện yêu cầu: UBND các xã, thị trấn kiện toàn Ban chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh động vật, tổ giám sát dịch bệnh động vật của xã, thị trấn. Duy trì hoạt động tổ giám sát dịch bệnh các xã, thị trấn thường xuyên theo dõi giám sát ở các thôn, xóm, kịp thời phát hiện những trường hợp mới phát sinh, giám sát chặt chẽ không để người chăn nuôi bán chạy lợn ốm, chết, vứt xác lợn chết ra môi trường. Các hộ chăn nuôi thực hiện kê khai chăn nuôi ban đầu với UBND các xã, thị trấn; sử dụng vôi bột và hóa chất được cấp để vệ sinh tiêu độc, khử trùng môi trường chăn nuôi trên địa bàn, đặc biệt tại các ổ dịch theo hướng dẫn của cơ quan thú y. Tăng cường tuyên truyền nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, nhân dân trong công tác phòng, chống dịch bệnh, nhất là bệnh Dịch tả lợn Châu Phi.
Đối với các cơ quan chuyên môn: Tăng cường công tác kiểm tra, giám sát dịch bệnh, giám sát việc tiêu hủy gia súc gia cầm bị dịch bệnh; hướng dẫn các xã, thị trấn thực hiện công tác phòng, chống dịch bệnh, công tác vệ sinh, tiêu độc khử trùng môi trường chăn nuôi theo quy định.
Các hộ chăn nuôi thường xuyên rắc vôi bột, phun thuốc khử trùng tiêu độc môi trường chăn nuôi
Cùng với sự cố gắng nỗ lực của các cấp, các ngành trong việc khoanh vùng, dập dịch, rất cần sự nâng cao nhận thức trong việc chủ động phòng, chống dịch của từng người dân, từng gia đình và của cả cộng đồng, nhất là các hộ chăn nuôi cần lựa chọn con giống chất lượng, có nguồn gốc và đã qua kiểm dịch hạn chế nguồn lây lan. Về lâu dài, chăn nuôi hướng đến an toàn sinh học, nhất là chuyển từ chăn nuôi nhỏ lẻ sang chăn nuôi tập trung để bảo đảm các điều kiện phòng, chống dịch tốt và hiệu quả nhất. Khi các hộ chăn nuôi có lợn mắc bệnh, nghi mắc bệnh, bắt buộc phải tiêu hủy để phòng, chống dịch bệnh lây lan sẽ được hỗ trợ theo Nghị định 02/2017/NĐ-CP, ngày 09/01/2017 về cơ chế, chính sách hỗ trợ sản xuất nông nghiệp để khôi phục sản xuất vùng bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh.
Hy vọng rằng với sự vào cuộc quyết liệt, kịp thời của các cấp, các ngành, địa phương, cùng ý thức trách nhiệm của hộ chăn nuôi sẽ ngăn chặn dịch tả lợn châu Phi tái phát và lây lan ra diện rộng, giảm tối đa thiệt hại cho ngành chăn nuôi, góp phần ổn định và phát triển chăn nuôi bền vững trên địa bàn.
Nguyễn Chinh
-
Ra mắt mô hình “Bẫy rác trên sông”
Thứ hai, 22/07/2024 22 lượt xem
-
Kim Sơn thực hiện tốt chính sách hậu phương Quân đội
Thứ bảy, 20/07/2024 58 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh và huyện thăm, tặng quà thương, bệnh binh Trần Văn Thanh, xã Chất Bình
Thứ bảy, 20/07/2024 240 lượt xem
-
Sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Phụ nữ huyện lần thứ XXIV
Thứ bảy, 20/07/2024 38 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo huyện thăm, tặng quà gia đình người có công tiêu biểu nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, liệt sĩ
Thứ sáu, 19/07/2024 516 lượt xem
Bạn quan tâm mục gì nhất trong Website của chúng tôi?
-
TB kết quả vận động Quỹ "Đến ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024 của các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn huyện
Thứ hai, 15/07/2024 92 lượt xem
-
TB về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Thứ năm, 04/07/2024 179 lượt xem
-
V/v vận động ủng hộ Quỹ "Đền ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024
Thứ năm, 04/07/2024 131 lượt xem
-
Thông báo kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Thứ tư, 12/06/2024 381 lượt xem
-
Thông báo lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Thứ tư, 12/06/2024 315 lượt xem
-
V/v phát triển cơ sở hạ tầng viễn thông
Ban hành: 01/07/2024
-
KH kiểm tra công vụ năm 2024
Ban hành: 01/07/2024
-
V/v triển khai thực hiện Nghị định số 63/2024/NĐ-CP của Chính phủ và Thông tư số 04/2024/TT-BTP của Bộ trưởng Bộ Tư pháp
Ban hành: 29/06/2024
-
QĐ Về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong diễn tập phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn năm 2024
Ban hành: 27/06/2024
-
Kế hoạch Ứng phó sự cố, bảo đảm an toàn thông tin mạng trên địa bàn huyện Kim Sơn
Ban hành: 13/06/2024
-
TB kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Ban hành: 12/06/2024
-
TB lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Ban hành: 11/06/2024
-
Thông báo về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Ban hành: 04/06/2024
-
QĐ về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 05 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP ngày 22/02/2019 của Chính phủ về khu vực phòng thủ
Ban hành: 28/05/2024
-
QUYẾT ĐỊNH Về việc phê duyệt Dự toán, Phương án bồi thường, hỗ trợ giải phóng mặt bằng (đợt 2) để thực hiện dự án xây dựng tuyến đường từ Quốc lộ 12B đến trung tâm thị trấn Bình Minh, huyện Kim Sơn
Ban hành: 17/05/2024
Lượt truy cập: 1855402
Trực tuyến: 33
Hôm nay: 206