Lễ kỷ niệm 30 năm thành lập Hội Cựu chiến binh
Chiều 27/11, tại Hội trường Trung tâm Bồi dưỡng Chính trị huyện, Hội Cựu Chiến binh (CCB) huyện Kim Sơn long trọng tổ chức Lễ kỷ niệm 30 năm thành lập Hội Cựu chiến binh Việt Nam (06/12/1989-06/12/2019). Dự lễ kỷ niệm, về phía tỉnh có đồng chí Trần Hồng Quảng - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Đại diện lãnh đạo Hội CCB tỉnh Ninh Bình; Về phía huyện có đồng chí Hoàng Văn Thắng - Phó Bí thư huyện ủy; các đồng chí trong Ban Thường vụ, Thường trực Hội đồng nhân dân; Lãnh đạo Uỷ ban nhân dân; Thường trực Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện, các đồng chí Nguyên là Bí thư huyện ủy, lãnh đạo tỉnh hội cùng các Chủ tịch Hội CCB cơ sở.
Trong Diễn văn lễ kỷ niệm do đồng chí Đỗ Hồng Thái - Chủ tịch Hội CCB huyện trình bày, nêu bật: Hội Chiến binh Việt Nam được thành lập ngày 06/12/1989 trong bối cảnh những năm cuối thập kỷ 80 (thế kỷ XX), tình hình thế giới các thế lực thù địch quốc tế triệt để lợi dụng can thiệp, phá hoại nhằm xóa bỏ Chủ nghĩa xã hội. Trong nước, sau khi Đảng ta hoàn thành sự nghiệp giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước, các thế lực chống phá đẩy mạnh âm mưu “ Diễn biến hòa bình” nhằm xóa bỏ sự lãnh đạo của Đảng cộng sản Việt Nam. Với mục đích là “Đoàn kết CCB, giữ gìn và phát huy truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ”, tham gia bảo vệ thành quả cách mạng, bảo vệ Đảng cộng sản Việt nam, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, bảo vệ quyền lợi chính đáng, hợp pháp của hội viên, giúp đỡ lẫn nhau về tinh thần và vật chất, gắn bó tình bạn chiến đấu”đã đáp ứng nguyện vọng thiết tha, chính đáng của những người lính anh hùng.
Các đại biểu dự Lễ kỷ niệm
Trải qua 30 năm xây dựng và trưởng thành với 6 lần Đại hội, Hội CCB Việt Nam, Hội CCB tỉnh Ninh Bình nói chung, Hội CCB huyện Kim Sơn không ngừng lớn mạnh cả về số lượng và chất lượng. Thực hiện đúng mục tiêu, phương thức hoạt động của Hội nhằm phát huy truyền thống Bộ đội Cụ Hồ, tham gia xây dựng phát triển kinh tế, bảo vệ Đảng, chính quyền, bảo vệ Tổ quốc. Khi mới thành lập với 2.286 hội viên (bao gồm cả 9 xã thuộc huyện Yên Khánh), đến nay số hội viên Hội CCB trong huyện đã lên trên 7.400 hội viên, sinh hoạt ở 27 hội cơ sở và 03 cơ sở khối cơ quan. Công tác phát triển hội viên mới đạt 130% chỉ tiêu hàng năm.
Là những người lính không chỉ sống và chiến đấu tích cực trong thời chiến mà ngay cả trong thời bình, những người lính Cụ Hồ Hội CCB huyện luôn gương mẫu, giản dị, đi đầu trong mọi phong trào, cuộc sống đời thường. Phát huy phẩm chất người lính, hội viên trong các chi hội thực hiện nghiêm đường lối, chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, quy định của địa phương; tham gia góp ý tâm huyết, trách nhiệm vào các văn bản dự thảo chính trị của cấp ủy các cấp; tham gia sinh hoạt hội, thực hiện công tác giám sát, phản biện xã hội, nêu cao vai trò của người CCB. Hàng năm, các cấp hội luôn quan tâm đến công tác cán bộ; công tác kiện toàn nhân sự qua các kỳ đại hội, phẩm chất “ Bộ đội Cụ Hồ” được các hội viên trong chi hội giữ vững. Duy trì mối quan hệ, đoàn kết, thống nhất, chung tay vì cuộc sống cộng đồng. Qua đánh giá xếp loại hàng năm có 97% tổ chức Hội hoàn thành tốt nhiệm vụ, trong đó trên 30% tổ chức Hội Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ; 98% hội viên gương mẫu, 97% gia đình hội viên đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa”. Hưởng ứng việc “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” theo tinh thần Chỉ thị số 03 của Bộ Chính trị khóa XI và Chỉ thị số 05 của Bộ Chính trị khóa XII đã có nhiều hội viên điển hình tiên tiến trong cuộc vận động. Việc tham gia bảo vệ tổ quốc thông qua các phòng trào như “ Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”,” Toàn dân tham gia bảo vệ An ninh toàn quốc” được phát động sâu rộng trong toàn thể hội viên - qua đó góp phần giữ vững ổn định chính trị, an ninh trật tự trên địa bàn huyện.
Đồng chí Đỗ Hồng Thái – Chủ tịch Hội Cựu Chiến binh huyện đọc Diễn văn Lễ kỷ niệm
Trong công tác xóa đói giảm nghèo, với phương châm “ Thiếu gì giúp cái đó”, Hội CCB huyện đã thực hiện việc tín chấp cho hội viên nghèo, hội viên có hoàn cảnh khó khăn vay vốn ngân hàng với chính sách ưu đãi, huy động hội viên trong chi hội giúp đỡ nhau không lấy lãi. Mở các lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật, trao đổi kinh nghiệm, dạy nghề giúp cho hội viên tự làm giàu chính đáng, vươn lên thoát nghèo. Toàn Hội đã giúp 850 hộ CCB thoát nghèo; cán bộ hội viên giúp nhau xây mới 50 ngôi nhà; thực hiện sữa chữa 58 nhà với số tiền ủng hộ là trên 800 triệu đồng, 810 ngày công lao động. Đến nay số hộ hội viên khá, giàu chiếm 62%, tăng 49% so với năm 1990, số hộ viên nghèo còn 2,4%.
Thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia về xây dựng Nông thôn mới, các cấp Hội CCB trong huyện tích cực phát huy vai trò đoàn kết, gương mẫu đi đầu trong việc hiến kế, hiến công, hiến của góp phần vào kế hoạch xây dựng Nông thôn mới ở địa phương. Hội viên trong Hội đã đóng góp nhiều ngày công lao động, ủng hộ thêm ngoài tiêu chuẩn với số tiền hơn 500 triệu đồng. Phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể như: Đoàn thanh niên, quân sự, công an... giáo dục lòng yêu nước, lòng tự hào dân tộc, truyền thống cách mạnh, truyền thống quê hương, vun đắp tình cảm, lý tưởng cách mạng cho các thế hệ trẻ thông qua nhiều hình thức nói chuyện chuyên đề, tọa đàm, thắp nến tri ân...
Sự phấn đấu nỗ lực, không lùi bước trước mọi khó khăn, thử thách của các cấp Hội CCB trong huyện được thể hiện bằng những kết quả, thành tích đáng khích lệ: 01 Huân chương Lao động hạng 3 do Chủ tịch nước trao tặng; 02 Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ; Trung ương Hội CCB Việt Nam tặng Cờ thi đua xuất sắc, nhiều tập thể, cá nhân được tặng Bằng khen, Giấy khen các cấp
Đồng chí Hoàng Văn Thắng- Phó Bí thư huyện ủy phát biểu chúc mừng Lễ kỷ niệm
Tại hội nghị, đồng chí Hoàng Văn Thắng - Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Bí thư huyện ủy đã biểu dương những kết quả mà Hội CCB huyện đạt được trong 30 năm xây dựng và trưởng thành. Đồng chí cũng nhấn mạnh, trong bối cảnh hiện nay, tình hình thế giới và trong nước có nhiều thuận lợi cũng như khó khăn, yêu cầu các cấp Hội CCB trong huyện cần tập trung thực hiện một số nhiệm vụ như: tập trung việc phát triển cở sở hội cả về tư tưởng, chính trị, tổ chức; Đẩy mạnh việc Học tập và làm theo tư tưởng đạo đức Hồ Chí Minh. Tăng cường, giáo dục, nâng cao trình độ lý luận chính trị cho cán bộ, hội viên; chủ động đấu tranh chống âm mưu “Diễn biến hòa bình” của các thế lực thù địch, bảo vệ nền tảng tư tưởng Chủ nghĩa Mác – Lê Nin, tư tưởng Hồ Chí Minh, bảo vệ Cương lĩnh, đường lối của Đảng và trước mặt là việc tham gia đóng góp vào các văn kiện đại hội đảng các cấp, tiến tới Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện lần thứ 24. Tiếp tục đẩy mạnh phong trào “Cựu Chiến binh đoàn kết giúp nhau phát triển kinh tế”, lan tỏa phong trào trong từng hội viên, cộng đồng dân cư nhất là những xã trung tâm, vùng khó khăn bãi ngang; Khuyến khích, nhân rộng các mô hình làm kinh tế có hiệu quả, đặc biệt giúp các hội viên có hoàn cảnh khó khăn vươn lên làm giàu chính đáng; thực hiện công tác nhân đạo, từ thiện. Phối hợp với đoàn thanh niên giáo dục truyền thống yêu nước, tự tôn dân tộc, thấm nhuần chủ nghĩa anh hùng cách mạng trong thế hệ trẻ. Giữ vững vai trò nòng cốt, thực hiện tốt chức năng giám sát và phản biện xã hội, tích cực tham gia xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch vững mạnh.
Tin, ảnh: Nguyễn Hiền
-
Ra mắt mô hình “Bẫy rác trên sông”
Thứ hai, 22/07/2024 22 lượt xem
-
Kim Sơn thực hiện tốt chính sách hậu phương Quân đội
Thứ bảy, 20/07/2024 58 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh và huyện thăm, tặng quà thương, bệnh binh Trần Văn Thanh, xã Chất Bình
Thứ bảy, 20/07/2024 240 lượt xem
-
Sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Phụ nữ huyện lần thứ XXIV
Thứ bảy, 20/07/2024 38 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo huyện thăm, tặng quà gia đình người có công tiêu biểu nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, liệt sĩ
Thứ sáu, 19/07/2024 516 lượt xem
Bạn quan tâm mục gì nhất trong Website của chúng tôi?
-
TB kết quả vận động Quỹ "Đến ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024 của các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn huyện
Thứ hai, 15/07/2024 92 lượt xem
-
TB về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Thứ năm, 04/07/2024 179 lượt xem
-
V/v vận động ủng hộ Quỹ "Đền ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024
Thứ năm, 04/07/2024 131 lượt xem
-
Thông báo kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Thứ tư, 12/06/2024 381 lượt xem
-
Thông báo lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Thứ tư, 12/06/2024 315 lượt xem
-
V/v phát triển cơ sở hạ tầng viễn thông
Ban hành: 01/07/2024
-
KH kiểm tra công vụ năm 2024
Ban hành: 01/07/2024
-
V/v triển khai thực hiện Nghị định số 63/2024/NĐ-CP của Chính phủ và Thông tư số 04/2024/TT-BTP của Bộ trưởng Bộ Tư pháp
Ban hành: 29/06/2024
-
QĐ Về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong diễn tập phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn năm 2024
Ban hành: 27/06/2024
-
Kế hoạch Ứng phó sự cố, bảo đảm an toàn thông tin mạng trên địa bàn huyện Kim Sơn
Ban hành: 13/06/2024
-
TB kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Ban hành: 12/06/2024
-
TB lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Ban hành: 11/06/2024
-
Thông báo về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Ban hành: 04/06/2024
-
QĐ về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 05 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP ngày 22/02/2019 của Chính phủ về khu vực phòng thủ
Ban hành: 28/05/2024
-
QUYẾT ĐỊNH Về việc phê duyệt Dự toán, Phương án bồi thường, hỗ trợ giải phóng mặt bằng (đợt 2) để thực hiện dự án xây dựng tuyến đường từ Quốc lộ 12B đến trung tâm thị trấn Bình Minh, huyện Kim Sơn
Ban hành: 17/05/2024
Lượt truy cập: 1855405
Trực tuyến: 36
Hôm nay: 209