Hội trại thanh niên hướng tới xây dựng mô hình trường học Xanh-Sạch-Đẹp-An toàn&Hạnh phúc
Chiều 22/3, Trung tâm GDNN-GDTX tổ chức Hội trại thanh niên - đây là một trong những hoạt động nổi bật nằm trong chuỗi hoạt động kỷ niệm 92 năm ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh (26/3/1931 – 26/3/2023) và hướng tới xây dựng mô hình trường học Xanh-Sạch-Đẹp-An toàn&Hạnh phúc.
Tại hội trại đã diễn ra các tiết mục văn nghệ đặc sắc, những điệu nhảy trên nền nhạc sôi động được dàn dựng công phu; các trò chơi dân gian như: kéo co, leo cầu ngô, bắt vịt, chiếc quần hạnh phúc, bịt mắt ăn sữa chua, đập niêu… tạo không khí sôi nổi, phấn khởi.
Các tiết mục văn nghệ đặc sắc, dàn dựng công phu được biểu diễn tại Hội trại thanh niên
Hội trại là hoạt động có ý nghĩa nhằm giáo dục truyền thống và là sân chơi phát huy tinh thần đoàn kết, sáng tạo của học sinh, rèn luyện cho học sinh những kỹ năng cần thiết trong hoạt động xã hội, sinh hoạt cộng đồng, phát huy vai trò xung kích của tuổi trẻ trong tình hình mới. Đồng thời, hướng tới xây dựng mô hình trường học Xanh-Sạch-Đẹp-An toàn&Hạnh phúc.
Các trò chơi dân gian được tổ chức tạo không khí sôi nổi, phấn khởi
Trung tâm GDNN-GDTX hiện có 20 lớp văn hóa với 835 học sinh, 25 lớp Trung cấp nghề với 831 học viên, 1 lớp bổ túc THCS với 42 học viên, 1 lớp Đại học, hàng tháng có 2-3 khóa thi GPLX hạng A1. Đội ngũ cán bộ, giáo viên có 42 người. Để thực hiện tiêu chuẩn Xanh trong mô hình, Trung tâm đã đầu tư xây dựng cảnh quan có tính thẩm mỹ, có hàng rào đảm bảo an toàn, khép kín. Khuôn viên Trung tâm có diện tích trên 16.000m2, trong đó diện tích sân vườn chiếm 70% với hệ thống cây xanh, cây cảnh, vườn hoa, cây ăn quả…được quy hoạch.
Thực hiện trường học sạch, Trung tâm đã huy động cán bộ, giáo viên, nhân viên và học sinh tích cực tham gia quét dọn, vệ sinh khuôn viên và các lớp học sạch sẽ, gọn gàng. Thực hiện tiêu chí trường học đẹp, Trung tâm đã đầu tư nâng cấp, sửa chữa các lớp học, mua sắm đầy đủ trang thiết bị, dụng cụ dạy và học; thành lập phòng truyền thống, các phòng chức năng trang trí khoa học, có tính thẩm mỹ. Thực hiện trường học an toàn, Trung tâm bố trí sân tập thể thao hợp lý, an toàn, có hệ thống phòng cháy chữa cháy và có hệ thống camera; công tác y tế học đường được chú trọng. Đặc biệt, Trung tâm phối hợp chặt chẽ với chính quyền, ban ngành, đoàn thể địa phương và Ban đại diện cha mẹ học sinh đảm bảo an ninh, an toàn trường học, các quy định về ATGT và phòng chống tội phạm. Thực hiện trường học hạnh phúc, Trung tâm xây dựng và thực hiện tốt quy chế dân chủ, bộ quy tắc ứng xử; thực hiện nội quy, quy định; xây dựng môi trường làm việc tích cực, nhân văn, nhân ái; thầy cô giáo luôn gương mẫu, lắng nghe và thấu hiểu, học sinh lễ phép, chăm ngoan. Bên cạnh đó, Trung tâm cũng chú trọng tổ chức các hoạt động ngoài giờ lên lớp, các phong trào văn hóa văn nghệ được đẩy mạnh, 5 CLB bóng đá, văn nghệ, phát thanh, điện ảnh, sáng tạo trẻ được duy trì; các hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp cho học sinh được thực hiện thường xuyên, qua đó định hướng nghề nghiệp tương cho học sinh. Kết quả, thực hiện và tự chấm điểm 5 tiêu chuẩn với 16 tiêu chí trường học Xanh-Sạch-Đẹp-An toàn&Hạnh phúc, Trung tâm GGNN-GDTX huyện Kim Sơn đạt 96/100 điểm.
Thời gian tới, Trung tâm tiếp tục nâng cao chất lượng phong trào thi đua xây dựng trường học Xanh-Sạch-Đẹp-An toàn&Hạnh phúc, nhằm tạo môi trường học đường thân thiện, an toàn, hạnh phúc, để lại những dấu ấn tốt đẹp trong các thế hệ học trò và góp phần nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện.
Minh Hằng
-
Ra mắt mô hình “Bẫy rác trên sông”
Thứ hai, 22/07/2024 22 lượt xem
-
Kim Sơn thực hiện tốt chính sách hậu phương Quân đội
Thứ bảy, 20/07/2024 58 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh và huyện thăm, tặng quà thương, bệnh binh Trần Văn Thanh, xã Chất Bình
Thứ bảy, 20/07/2024 240 lượt xem
-
Sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Phụ nữ huyện lần thứ XXIV
Thứ bảy, 20/07/2024 38 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo huyện thăm, tặng quà gia đình người có công tiêu biểu nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, liệt sĩ
Thứ sáu, 19/07/2024 516 lượt xem
Bạn quan tâm mục gì nhất trong Website của chúng tôi?
-
TB kết quả vận động Quỹ "Đến ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024 của các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn huyện
Thứ hai, 15/07/2024 92 lượt xem
-
TB về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Thứ năm, 04/07/2024 179 lượt xem
-
V/v vận động ủng hộ Quỹ "Đền ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024
Thứ năm, 04/07/2024 131 lượt xem
-
Thông báo kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Thứ tư, 12/06/2024 381 lượt xem
-
Thông báo lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Thứ tư, 12/06/2024 315 lượt xem
-
V/v phát triển cơ sở hạ tầng viễn thông
Ban hành: 01/07/2024
-
KH kiểm tra công vụ năm 2024
Ban hành: 01/07/2024
-
V/v triển khai thực hiện Nghị định số 63/2024/NĐ-CP của Chính phủ và Thông tư số 04/2024/TT-BTP của Bộ trưởng Bộ Tư pháp
Ban hành: 29/06/2024
-
QĐ Về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong diễn tập phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn năm 2024
Ban hành: 27/06/2024
-
Kế hoạch Ứng phó sự cố, bảo đảm an toàn thông tin mạng trên địa bàn huyện Kim Sơn
Ban hành: 13/06/2024
-
TB kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Ban hành: 12/06/2024
-
TB lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Ban hành: 11/06/2024
-
Thông báo về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Ban hành: 04/06/2024
-
QĐ về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 05 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP ngày 22/02/2019 của Chính phủ về khu vực phòng thủ
Ban hành: 28/05/2024
-
QUYẾT ĐỊNH Về việc phê duyệt Dự toán, Phương án bồi thường, hỗ trợ giải phóng mặt bằng (đợt 2) để thực hiện dự án xây dựng tuyến đường từ Quốc lộ 12B đến trung tâm thị trấn Bình Minh, huyện Kim Sơn
Ban hành: 17/05/2024
Lượt truy cập: 1855405
Trực tuyến: 36
Hôm nay: 209