Các cơ sở tôn giáo chung tay phòng chống dịch COVID-19
Trước diễn biến phức tạp của dịch COVID-19, thời gian này các tổ chức tôn giáo, tín ngưỡng trên địa bàn đã có nhiều hoạt động chung tay cùng cấp ủy, chính quyền các cấp trong công tác phòng chống dịch bệnh.
Những ngày này, không quản ngại thời tiết oi bức, tại bếp ăn BCH Quân sự huyện, các sư thầy, phật tử chùa Đồng Đắc vẫn miệt mài đảm nhiệm các phần việc chung tay cùng cán bộ, chiến sỹ BCH quân sự huyện trong việc sơ chế, chia các suất ăn cho lực lượng tham gia phòng chống dịch, công dân đang thực hiện cách ly tại khu cách ly tập trung trên địa bàn huyện. Sư thầy Thích Phúc Thiện – chùa Đồng Đắc, xã Đồng Hướng cho biết: Bản thân là tu sĩ Phật Giáo và cũng là công dân đất nước Việt Nam với mong muốn đóng góp một phần công sức trong công tác phòng chống dịch COVID-19, những ngày này Sư thầy Thích Phúc Thiện cùng các tín đồ phật tử đã phát tâm thiện nguyện tham gia hỗ trợ tại bếp ăn BCH Quân sự huyện.
Phật tử Phật giáo tham gia hỗ trợ tại bếp ăn BCH Quân sự huyện
Các nhu yếu phẩm được quyên góp ủng hộ gửi tới các lực lượng chiến tuyến phòng chống dịch
Cùng với các hoạt động, hỗ trợ tại bếp ăn BCH Quân sự huyện, các tín đồ phật giáo cũng kêu gọi sự quyên góp của các nhà hảo tâm, các phật tử nhằm chung tay, chia sẻ, động viên các lực lượng tham gia phòng chống dịch, người dân thực hiện cách ly trên địa bàn.
Giáo xứ Phương Thượng (xã Lưu Phương) hiện có 1.200 giáo dân. Thực hiện Lời kêu gọi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng gửi đồng bào, chiến sỹ cả nước về công tác phòng chống dịch COVID-19, các vị chức sắc, chức việc trong Giáo xứ đã kêu gọi, vận động bà con giáo dân phát tâm gây dựng công đức. Người ít, người nhiều, đóng góp công sức chung tay cùng cấp ủy chính quyền trong việc ngăn chặn, đẩy lùi dịch COVID-19. Với phương châm “sống phúc âm trong lòng dân tộc”, BCH giáo xứ Phương Thượng đã kêu gọi người dân trong Giáo xứ ủng hộ 500kg gạo, 200 gói bánh phở, 52 kg thịt lợn, 102 thùng mỳ tôm, 300 hôp chè cùng rau, củ quả với tổng trị giá gần 30 triệu đồng - Ông Mai Công Văn, Chánh trương giáo xứ Phương Thượng xã chia sẻ.
Nhiều nhu yếu phẩm được đồng bào Tôn giáo ủng hộ gửi tới tuyến đầu
Là người trực tiếp cùng đoàn giáo xứ Phương Thượng đến tham gia ủng hộ tại BCH Quân sự huyện, ông Mai Văn Thiện – giáo dân giáo xứ Phương Thượng cho biết: ngoài việc tham gia ủng hộ đợt này, thực hiện các quy định của Đảng, Nhà nước và thực hiện chủ trương của giáo hội, bản thân ông và gia đình đã chấp hành nghiêm các quy định, khuyến cáo của Bộ Y tế về phòng chống dịch, tạm thời không tham gia các hoạt động sinh hoạt tín ngưỡng tôn giáo, thực hiện việc đeo khẩu trang, sát khuẩn và hạn chế ra ngoài khi không có việc cần thiết.
Trên địa bàn huyện Kim Sơn có hai tôn giáo hoạt động là Phật giáo và Công giáo, trong đó số người theo đạo Công giáo chiếm 47,07 %. Hiện trên địa bàn huyện có 27 chùa; Tòa giám mục Phát diệm, 01 trung tâm Mục vụ, 01 dòng Mến thánh giá, 01 Trung tâm hành hương và 33 giáo xứ, 154 giáo họ.
Các cơ sở tôn giáo trên địa bàn huyện thực hiện nghiêm các quy định phòng chống dịch
Để chủ động các biện pháp phòng chống dịch, ngoài việc huy động tín đồ phật tử, giáo dân tích cực ủng hộ, đóng góp chia sẻ tài lực, vật lực cho lực lượng y tế thì ngay sau khi tỉnh, huyện ban hành các văn bản về tăng cường các biên pháp phòng chống dịch, nhất là văn bản số 2108/UBND, ngày 29/7/2021 của UBND huyện về việc triển khai một số biện pháp cấp bách phòng chống COVID-19, trong đó có yêu cầu tạm dừng mọi sinh hoạt tôn giáo tập trung tại các cơ sở tôn giáo nhằm thực hiện triệt để công tác phòng chống dịch COVID-19, thời gian thực hiện từ 0h ngày 30/07/2021 cho đến khi có thông báo mới. Ban trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam huyện và Tòa Giám mục Phát Diệm đã chủ động ban hành văn bản, thông báo, các quy định về việc thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch COVID-19 tới các tín đồ phật tử, giáo dân thực hiện phòng chống dịch COVID-19.
Theo đó, các chùa trong huyện đều tạm thời đóng cửa không đón phật tử, du khách nhằm tránh việc tụ tập đông người. Hướng dẫn, thông báo đến các phật tử trong huyện thực hiện thông điệp 5K, thực hiện khai báo y tế, không chia sẻ, phát ngôn thông tin không rõ nguồn gốc trên mạng xã hội gây tâm lý, hoang mang dao động trong nhân dân và phát động tham gia ủng hộ Quỹ phòng, chống dịch COVID-19.
Tòa Giám mục Phát Diệm thông báo tạm thời đóng cửa khi có thông báo mới
Tại Tòa giám mục Phát Diệm, các trung tâm và các nhà thờ, xứ, họ trên địa bàn hiện đã dừng toàn bộ các hoạt động sinh hoạt tôn giáo tập trung đông người, các buổi lễ được tổ chức trực tuyến qua trang web của Giáo phận vào 19h30 hàng ngày; 5h00 và 19h30 ngày Chủ nhật. Đồng thời phổ biến cho giáo dân thực hiện nghiêm việc đeo khẩu trang, rửa tay sát khuẩn, không tập trung đông người, không ra đường khi không có việc cần thiết. Tuyên truyền, vận động giáo dân tự chấp hành các quy định về phòng chống dịch trên địa bàn.
Nguyễn Hiền
-
Ra mắt mô hình “Bẫy rác trên sông”
Thứ hai, 22/07/2024 22 lượt xem
-
Kim Sơn thực hiện tốt chính sách hậu phương Quân đội
Thứ bảy, 20/07/2024 58 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh và huyện thăm, tặng quà thương, bệnh binh Trần Văn Thanh, xã Chất Bình
Thứ bảy, 20/07/2024 240 lượt xem
-
Sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Phụ nữ huyện lần thứ XXIV
Thứ bảy, 20/07/2024 39 lượt xem
-
Các đồng chí lãnh đạo huyện thăm, tặng quà gia đình người có công tiêu biểu nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, liệt sĩ
Thứ sáu, 19/07/2024 517 lượt xem
Bạn quan tâm mục gì nhất trong Website của chúng tôi?
-
TB kết quả vận động Quỹ "Đến ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024 của các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn huyện
Thứ hai, 15/07/2024 92 lượt xem
-
TB về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Thứ năm, 04/07/2024 179 lượt xem
-
V/v vận động ủng hộ Quỹ "Đền ơn đáp nghĩa và an sinh xã hội" huyện Kim Sơn năm 2024
Thứ năm, 04/07/2024 131 lượt xem
-
Thông báo kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Thứ tư, 12/06/2024 381 lượt xem
-
Thông báo lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Thứ tư, 12/06/2024 315 lượt xem
-
V/v phát triển cơ sở hạ tầng viễn thông
Ban hành: 01/07/2024
-
KH kiểm tra công vụ năm 2024
Ban hành: 01/07/2024
-
V/v triển khai thực hiện Nghị định số 63/2024/NĐ-CP của Chính phủ và Thông tư số 04/2024/TT-BTP của Bộ trưởng Bộ Tư pháp
Ban hành: 29/06/2024
-
QĐ Về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong diễn tập phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn năm 2024
Ban hành: 27/06/2024
-
Kế hoạch Ứng phó sự cố, bảo đảm an toàn thông tin mạng trên địa bàn huyện Kim Sơn
Ban hành: 13/06/2024
-
TB kết quả lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản 154 lô đất ở tại xóm 13, xã Kim Tân (154 lô kim Tân)
Ban hành: 12/06/2024
-
TB lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá 134 lô đất tại xóm 7, xóm 9, xã Như Hoà, huyện Kim Sơn
Ban hành: 11/06/2024
-
Thông báo về việc lựa chọn đơn vị tổ chức đấu giá tài sản
Ban hành: 04/06/2024
-
QĐ về việc khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 05 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP ngày 22/02/2019 của Chính phủ về khu vực phòng thủ
Ban hành: 28/05/2024
-
QUYẾT ĐỊNH Về việc phê duyệt Dự toán, Phương án bồi thường, hỗ trợ giải phóng mặt bằng (đợt 2) để thực hiện dự án xây dựng tuyến đường từ Quốc lộ 12B đến trung tâm thị trấn Bình Minh, huyện Kim Sơn
Ban hành: 17/05/2024
Lượt truy cập: 1855442
Trực tuyến: 48
Hôm nay: 246